Fasahar Fasahar Bluetooth da Juyin Halitta - Shin kun san cewa Bluetooth wannan tsohuwar ce?

Bluetooth wata fasaha ce da ke ba na'urori damar musayar bayanai cikin ɗan gajeren nisa daga juna, ba tare da waya ba. Fasahar Bluetooth da Juyin Halitta sun canza da yawa. Tunanin Bluetooth shine don nemo hanyar mara waya don na'urori don sadarwa tare da juna ta yadda za a iya maye gurbin ma'aunin RS-232, da kuma cire serial ports daga na'urori. Tun da ƙirƙirar Bluetooth tana gudana ta nau'ikan iri da yawa, 5 don zama daidai, amma menene duka suke nufi? Menene ke sa Bluetooth 5.0 ta musamman?

Bluetooth ta kasance sama da shekaru 20 kuma yanzu tana kan kusan kowace wayar hannu da kuma tsayayyen fasahar da ka mallaka. Idan kuna tunanin siyan samfurin da ke goyan bayan Bluetooth, amma ba ku da tabbacin wane nau'in Bluetooth kuke buƙata, mun bayyana duk fasahar Bluetooth da Juyin Halitta.

Fasahar Bluetooth da Juyin Halitta

Fasahar Bluetooth sun zama muhimmin sashe na duniyarmu ta zamani. Tun daga na'urorin da ke cikin gidajenmu da ofisoshinmu zuwa kayan aikin da muke amfani da su a kan tafiya, waɗannan fasahohin na'urorin waya suna taimaka mana mu haɗa kai da sadarwa ba kamar da ba. Kuma ikonsu na ci gaba da haɓakawa yana tabbatar da cewa za su ci gaba da kasancewa a sahun gaba na shekaru masu zuwa.

Bluetooth 1.0 da 1.0B

Za mu fara fasahar Bluetooth da Juyin Halitta tare da nau'ikan 1.0 da 1.0B. Bluetooth ya fara a 1999 ta Sony Ericson. Sun gina saitin hannu na farko don wayar hannu, sai Bluetooth na gaba ya tafi nau'ikan 2 da 3. Ƙarfafawar Bluetooth V2 da V3 shine yadda ake haɓaka ƙimar bayanai. Siga 1, ƙimar bayanai yana da kyau kawai don ɗaukar murya. Bai isa ga kiɗa ba. Sigar 2, ƙara ƙimar bayanai don haka yana da kyau don ɗaukar kiɗan mu.

Bluetooth 2

Bluetooth 2 yana farawa da samun na'urar kai mara waya don ɗaukar kiɗan mu. Shafin 2 shine farkon zamanin na'urar kai mara waya, lasifikan waya, da sautin cikin mota. Babban har yanzu abin da ake kira ɗaya ɗaya ne, nuni zuwa nuna sadarwa.

Bluetooth 3

Bluetooth 3, yana mai da hankali kan ɗaukar ƙarin bayanai. A cikin sigogin 4 da 5, ƙa'idar ƙira ta canza gaba ɗaya. Shafin 4 yana mai da hankali kan ƙaramin ƙarfi. Tabbas, adadin bayanan kuma yana ƙaruwa, amma mahimman ma'auni don fitowa da Sigar 4 shine yadda za a rage ƙarfin. Bluetooth 3 kuma har yanzu yana mai da hankali kan sigar aya zuwa aya. Suna ƙara adadin bayanan da za su ɗauka kuma su ne farkon canja wurin bayanai. Na'urar wasan motsa jiki da motsa jiki na iya sawa wanda muke son saka idanu akan lafiyar mu. Duk suna cikin sigar 3 ta Bluetooth.

Bluetooth 4.0

An ƙaddamar da Bluetooth 4 a baya a cikin 2010, a farkon zamanin wayar hannu, kuma zamanin fitila ne maimakon ɗaya zuwa ɗaya. Wannan shine farkon juyin halittar ƙananan ƙarfi kuma. Shafin 4 kuma shine yadda zamu iya rage wutar lantarki sosai. Ya kawo wasu manyan ci gaba akan sigar sa ta baya, kamar Bluetooth Low Energy wanda ke ba da damar ƙananan na'urori kamar belun kunne, da masu sa ido na motsa jiki yayin amfani da ƙarancin wuta.

Bluetooth 4.1

Bluetooth 4.1 ya kawo wasu muhimman sabuntawa. Sifofin da suka gabata suna da matsala tare da 4G wanda aka sani da LTE. Alamun su zai tsoma baki da juna kuma zai lalata aikin gabaɗaya yayin da yake lalata rayuwar baturi. 4.1 yana tabbatar da cewa babu wani karo tsakanin haɗin Bluetooth da 4G, wanda ke zuwa kasuwa a wannan lokacin. Wani ingantaccen ci gaba tare da 4.1 shine cewa yanzu duk na'urorin 4.1 zasu iya zama duka biyun cibiya da ƙarshen ƙarshen abin da ke nufin na'urorin ku masu wayo ba dole ba ne su iya sadarwa ta wayarku, kwamfutar tafi-da-gidanka, ko kwamfutar hannu kuma, suna iya sadarwa kai tsaye da juna. Wannan da wasu gyare-gyare kuma sun ƙara haɓaka ƙarfin ƙarfin Bluetooth.

Bluetooth 4.2

Bluetooth 4.2 ya ga babban haɓakawa cikin sauri, sau biyu da rabi cikin sauri watsa bayanai, sannan kuma ya ƙara adadin fakiti, ko bayanan da za a iya aikawa da ninki goma, amma watakila Bluetooth 4.2 mafi mahimmancin ci gaba shine gabatar da tallafi ga IPv6. ko sigar ka'idar intanet 6. Wannan haɓaka yana ba na'urorin Bluetooth damar haɗawa da intanit kai tsaye kuma haɓakar ta taka rawa sosai wajen gabatar da zamanin IoT. Yanzu duk wani abu daga firij zuwa na'urori masu zafi zuwa fitilu na iya haɗawa da intanit kuma ku sarrafa su ko da nesa. Bayan haka, an sami ƙarin sarrafa wutar lantarki da inganta tsaro.

Bluetooth 5

Bluetooth 5 yana matsar da mu kusa da lokutan yanzu. Tare da shi, ya zo wani ninki biyu na gudun, yanzu 2Mbps akan 1Mbps na 4.2. Kewayon Bluetooth ya sami babban haɓaka kuma, matsakaicin nisa ya ƙaru daga mita 60. A zahiri, ba za ku sami irin wannan nau'in kewayon ba saboda bango, cikas, da sauran alaƙa da ke kewaye da ku. Sigar 5 cibiyar sadarwa ce ta raga, don haka, da yawa suna magana da mutane da yawa. Wannan shine don gina hanyar sadarwa ta raga, wani abu mai kama da Zigbee.

Bluetooth 5.1

An gabatar da shi a cikin 2019 kuma ya kawo wasu sabbin abubuwa da ƙarin haɓakawa. Ikon wannan sigar shine game da na'urorin Bluetooth don nuna wurin ku. Wannan ya ba da damar shigowar tags masu amfani da Bluetooth zuwa kasuwa, waɗanda za ku iya haɗawa da mahimman kayanku, don haka za ku iya samun kimanta inda ya dogara da haɗin Bluetooth.

Bluetooth 5.2

Ya zo kusan shekara guda kuma ya mai da hankali galibi akan haɓakawa don na'urorin sauti. Yawancin waɗannan abubuwan fasaha ne sosai, don haka ba za mu shiga ciki ba amma ainihin ra'ayin shine cewa akwai sabon ƙarni na sauti na Bluetooth mai suna LE Audio ko kuma mai yiwuwa Low Energy Audio. Wannan ya ƙunshi sabon codec na sauti mai suna LC3, wanda ke ba da sauti mai inganci yayin amfani da ƙaramin ƙarfi. Hakanan yana ba da damar magudanar bayanai masu aiki tare da yawa, kuma don sanya hakan a cikin aiki mai amfani, yi tunanin belun kunne mara waya ta ku, a baya ɗaya daga cikinsu za a haɗa shi da wayarka, yayin da na'urar kunne ta biyu za ta haɗa zuwa ta farko.

Samun haɗin duka biyun kai tsaye zuwa wayarka yana inganta amincin haɗin yanar gizon ku kuma yana kawar da duk wani jinkiri ko batun aiki tare da wataƙila ya kasance tsakanin hagu da dama. Hakanan ana iya amfani da wannan fasaha don haɗa nau'ikan belun kunne guda biyu zuwa tushe guda, abin da ba zai yiwu ba a da. Idan kuna son samun irin wannan belun kunne, za mu ba ku shawarar Xiaomi Buds 3T Pro.

Kammalawa

Duk waɗannan Fasahar Bluetooth da Juyin Halitta sun kawo mu yau. Tabbas akwai ƙarin haɓakawa akan Fasahar Bluetooth da Juyin Halitta, amma muna tsammanin mun sami nasarar fitar da mafi shahara kuma mafi sauƙi canje-canje don bayyanawa. Me kuke tunani akai? Me za mu gani a nan gaba?

shafi Articles